CÔNG NGHỆ THỰC PHẨM K32* ĐẠI HỌC CẦN THƠ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay ne!!!

3 posters

Go down

Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay  ne!!! Empty Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay ne!!!

Bài gửi  pntruong87 Thu Jun 11, 2009 3:23 pm

Cho bạn 3 thùng vàng
mỗi thùng có 10 lượng vàng
Trong 3 thùng vàng đó có 1 thùng bị đúc thiếu
mỗi lượng vàng trong thùng vàng thiếu đó bị mất 1 chỉ vàng.
Bằng phương pháp cân:
Cho mọi cách bạn cân nhưng với điều kiện chỉ cân 1 lần duy nhất hãy xác định được thùng vàng bị đúc thiếu đó
pntruong87
pntruong87
Super Junior Member
Super Junior Member

Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay  ne!!! Empty Re: Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay ne!!!

Bài gửi  phcong86 Sat Jun 13, 2009 8:58 am

eh ông trả lời luôn đi trường!

phcong86
Super Junior Member
Super Junior Member

Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay  ne!!! Empty Trời ơi sao mà ế quá! không ai reply hết.

Bài gửi  pntruong87 Sat Jun 13, 2009 2:42 pm

Chưa gì hết mà thua rồi.
Câu này có 2 cái giải

1) nếu bạn dùng cân "phát luật", là cái cân đối chiếu đó. Tự nhiên quên cái tên nó rồi. Nhớ gọi là cái cân đòn bẩy (?). Thì rất dễ, cứ việc đưa 2 thùng bất kì lên so sánh trọng lượng thì sẽ biết ngay thùng nào bị nhẹ (?) Nhưng cách nào chỉ mang tích lí thuyết, nói nghe chơi. Chứ trong thực tế thì chưa chắc 100 vì trọng lượng thùng có thể khác nhau chút ít (để hù người ta thôi) Razz

2) Cách này bạn dùng cân số. Nghĩa là: bạn lấy thùng I ra 1 lượng vàng, thùng II ra 2 lượng vàng sau đó để lên cân. Kết quả xét như sau:
- Nếu Cân chỉ đúng 3 lượng vàng thì thùng thiếu là Thùng III
- Nếu cân chỉ thiếu 1 Chỉ vàng thì thùng vàng đúc thiếu là thùng I (vì thùng I chỉ lấy cân 1 lương vàng)
- Nếu cân chỉ thiếu 2 chỉ vàng thì thùng vàng bị đúc thiếu là thùng II
Cách này cho kết quả chính xác 100
pntruong87
pntruong87
Super Junior Member
Super Junior Member

Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay  ne!!! Empty Re: Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay ne!!!

Bài gửi  phcong86 Sat Jun 13, 2009 4:58 pm

không hiểu nổi! để từ từ nghiên cứu lại!

phcong86
Super Junior Member
Super Junior Member

Bài gửi  phcong86 Sat Jun 13, 2009 4:59 pm

Có 4 hộp bánh, trong mỗi hộp có 10 cái bánh, mỗi cái bánh 10g. Trong 4 hộp bánh có 1 cái không đạt chất lượng 9,5g. Các bạn hãy dùng 1 lần cân xác định cái bánh 9,5g nằm trong hộp nào

ông thử giải câu này nữa dùm koi! tương tự đó! giải lần nữa cho tui hiểu koi trời! huhu sao tui ngu vậy nè

phcong86
Super Junior Member
Super Junior Member

Bài gửi  NgocAnh Sat Jun 13, 2009 7:50 pm

tui thấy Công nhầm câu hỏi rồi phải không? 1 thùng o đạt yêu cầu chứa những cái bánh 9,5 g thì mới tương tự dc.đúng o? Công coi lại câu hỏi dùm nhé.
nếu như tui nói đúng thì câu trả lời như sau: thùng 1 lấy 1 cái, thùng 2 lấy 2 cái, thùng 3 lấy 3 cái rồicùng cân 1 lượt.
nếu đủ 30g thì thùng o đạt chuẩn là thùng 4
nếu thiếu 0,5 g ( hay 29,5g) là thùng 1 o đạt chuẩn
nếu thiếu 1 g ( hay 29,0g) là thùng 2 o đạt chuẩn
nếu thiếu 1,5 g ( hay 28,5g) là thùng 3 o đạt chuẩn
vậy thôi!!! Razz Razz Razz
NgocAnh
NgocAnh
Gold Member
Gold Member

Bài gửi  phcong86 Mon Jun 15, 2009 7:50 am

umh đúng rồi tại mình thấy câu đố này ở một diễn đàn khác! nguyên văn của nó là vậy! mình cứ tưởng như vậy thì trả lời nhử truong thì mình không hiểu! như vậy là mình hiểu rồi! không biết ngừi kia có lộn không nữa! thanks Ánh nha!

phcong86
Super Junior Member
Super Junior Member

Tôi đố các bạn câu đố vừa khó vừa hay  ne!!! Empty NGOC ANH HAY

Bài gửi  pntruong87 Mon Jun 15, 2009 8:39 pm

CAI ANH NOI THI CHI TIET HON, DUONGNHIEN DE HIEU HOI. VI TOI THAY CAU NAY HAY QUA HAY NEN POST LEN DAY CHO CAC BAN COI CHOI. DANG LE CAU DO NAY LA 10 THUNG VANG NHUNG TOI CO TINH BOT CON` 3 THUNG DE CO CACH CAN THU 2
pntruong87
pntruong87
Super Junior Member
Super Junior Member

Bài gửi  phcong86 Wed Jun 17, 2009 7:26 am

ủa mà pntruong87 là ai zị cà!

phcong86
Super Junior Member
Super Junior Member

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content