CÔNG NGHỆ THỰC PHẨM K32* ĐẠI HỌC CẦN THƠ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

KHÔNG QUÊN VÌ ĐỂ NGHĨ LẠI ĐỂ CƯỜI

Go down

KHÔNG QUÊN VÌ ĐỂ NGHĨ LẠI ĐỂ CƯỜI Empty KHÔNG QUÊN VÌ ĐỂ NGHĨ LẠI ĐỂ CƯỜI

Bài gửi  pntruong87 Wed Jun 10, 2009 7:09 pm

Hãy cảnh giác cao!
Không phải đùa trong ngày hôm nay.

Nếu bạn sống trong khu vực không an toàn dễ bị người lạ tấn công bạn hoặc bạn đang sống trong nhà trọ mà bạn cảm thấy là an toàn. Nhưng nếu điều đó lỡ xảy ra thì bạn khó có thể phản khan nếu không chuẩn bị trước. Chuyện tôi muốn nói đến là người lạ mặt hỏi thăm nhà trọ bạn với những mục đích không hay. Điều đó có thể đến với bất cứ ai và bất cứ lúc nào thì bạn đều bị tổn hại. Chính vì thế bạn cần chuẩn bị tâm lí trước hơn là để nó thật sự xảy ra.

Đầu tiên, nếu bạn là người nhát gan hay đến phút đó mới phát hiện mình đích thật là người nhát gan, hãy cố gắng bình tĩnh trên mức có thể. Vì thế sẽ giúp bạn điều khiển tốt nhất khả năng linh hoạt và phòng vệ của mình. Dù là ai hễ đã thăm nhà bạn trong giờ giới nghiêm thì 200 phần đã có chuẩn bị trước, đầu óc sáng suốt, ghê sợ hơn là người có miệng lưỡi làm bạn khiếp sợ, mất tự chủ khiến bạn mắc sai lầm không nên có. Hình ảnh của hắn lúc ẩn lúc hiện làm bạn sợ hãi (nếu bạn là người nhát gan, hãy chuẩn bị 1 cái ống tiểu để phòng tình huống xấu nhất thuộc sở hữu của bản thân bạn). Nếu sai lầm 1 câu nói nào đó sẽ là sơ hở hữu hiệu cho chúng tấn công bạn. Nên phải thật sự bình tĩnh vì lúc nào kẻ lạ ấy cũng tĩnh hơn bạn!

Thứ hai, phân tích rõ tình huống và tự nhận ra mục đích của kẻ địch đến đây làm gì? Nhằm che giấu hữu hiệu sơ hở của mình, tránh cho chúng khai thác.

Thứ ba, dù cho không ưa kẻ lạ ấy cũng không nên nóng tính mà mất bình tĩnh để lộ cái ngu, cái mất tự chủ. Hơn hết còn gây ân oán với tên lạ mặt (lâu dài). Rõ ràng không có lợi. Phải dung lời lẽ nhẹ nhàng nhưng thông minh vấn đáp. Dù chúng có chửi cha mắng mẹ bạn: ”nhịn nhục thâu sinh”

Thứ tư, nếu bên trong thật sự yếu thế, bạn cần nhanh chóng cầu viện bên ngoài, càng sớm càng tốt.

Tôi sẽ ví dụ 1 câu chuyện để thực tế hơn:

Đêm chung kết C1 giữa 2 đội Barcelona vs MU, một trận cầu được mong đợi nhất. Chắc hẵn bọn con trai mê bóng đá phải để ý và chờ đợi để được chứng kiến. Nhà trọ ở hẻm A cũng không ngoại trừ. Máy thằng trai đã ra ngoài hết, còn lại 3 người nữ và 1 thằng không mê bóng. Khoảng 2h30’ sáng đó có tiếng cọc cạch của cái then cửa bằng lưới B40 một hồi lâu làm chị thức giấc và bước xuống thang. Chị định là mấy thăng em về. Nhìn qua cái cửa sổ nhỏ thông ra cai cửa B40, chị nhìn thấy mờ dưới ánh đèn là dáng người của 1 phụ nữ, một tay cằm thuốc hút tay kia không biết cằm gì! Có ai đó nữa đang ngồi ngoài xe chờ. Chị mới có lời hỏi, nhưng nhẹ nhàng vì chưa biết ý đồ của người này nên thận trọng:

- Xin hỏi chị tìm ai ạ?

Bất ngờ người đó nói lại với 1 cái giọng của người đàn ông. Chị nhận ra đây là 1 đồng bóng. Chính vì thế chị càng sợ hơn.

- Cho chị gặp người tên Thiên ở phòng cuối đó!

Chị vẫn bình tĩnh phân tích, dù là con gái nên chị đáng phải rất sợ! Mục đích của người này đến tìm người giữa đêm không phải là tốt. Quan trọng là nhà không có ai tên Thiên.

- Xin lỗi chị nhà trọ không có ai tên Thiên hết. Chắc chị nhầm rồi đó!

- Chị không nhầm, cưng kêu người đó ra đây! Nhà trọ này chị có vào rồi. Cuối phòng còn có 1 nhà bếp quẹo phải là nhà vệ sinh.

Không ngờ người này biết tường tận vậy, nhưng chị đã khôn khéo bác bỏ điều đó, nói là không phải như thế nhằm che giấu và tự vệ. Nếu nó đoán mò về căn nhà thì hẳn nó rất thông minh, vì căn nhà ở cuối dãi có 1 cái cửa nhưng rộng không được 1 căn phòng ở chỉ thích hợp bố trí 1 cái nhà bếp, đoán được quẹo phải là nhà vệ sinh vì nhà chỉ thiếu WC nữa và nơi đó là phù hợp nhất. Còn nếu thật sự có vào rồi thì người này đã có chuẩn bị rất kĩ lưỡng, biết rất tỏ tường. Người đó bắt đầu ép chị kêu hết những người trong nhà trọ ra:

- Nếu cưng nói không có thì cưng gọi đủ 10 người trong nhà trọ này ra cho chị xem!

Trước đó chị có nói nhà trọ có 10 người nhưng không có ai tên là Thiên hết. Chị không nói trong nhà trọ thiếu người. Nhưng hắn vẫn cứ ép chị kêu 10 người ra cho nó coi. Chị dằn co với nó, nó bắt đầu lớn tiếng, chửi chị những lời làm chị nín căm. Nó bắt bẻ chính lời nói của chị. Nói năng rất chặt chẽ. Chị bắt đầu mất bình tĩnh và sợ sệt. Nó hăm chị:

- Giờ cưng muốn có mười người phải không, chị sẽ kiếm 10 người nữa lại đây cho em!

Rồi nó móc điện thoại ra gọi cho một người nữa. Lúc đó 2 người nữ kia mới tĩnh dậy. Nó đi ra ngoài cổng gọi điện. Chị sợ hải vào gọi thằng em kia dậy kêu gọi mấy thằng em kia về gắp. Chị thở hóc 1 phút rồi chạy lại bức tường đập mạnh gọi chị chủ nhà giúp: Chị ơi cứu em, cứu em. Chị rất sợ. Trong nhà trọ giờ không ai bình tĩnh hết. 5 phút sau nó quay lại hỏi tiếp. Nó đòi gặp chị nữa nhưng chị không thể nào ra để nói thêm lời nào. Rõ ràng nó không sợ điều gì. Đối thoại lâu như thế mà vẫn ung dung. Nó rõ rằng biết trong nhà đã gọi tự vệ nhưng vẫn tĩnh táo. Nó biết luật. Nó tuyên bố với chị nó còn hơn công an! Đủ thấy tay này rất nguy hiểm. Sau đó nó bỏ đi, vừa đi là thằng em chạy về. Nó có rượu mà tính lại rất nóng, nó cứ tưởng là bọn con bà bán cơm trong hẻm đến kiếm chuyện đòi xách dao vào tính nợ. Mọi người ra sức cản mới ngăn được. Tên vừa rồi tính toán thời gian rất hợp lí. Vừa đủ chạy mà không ai phát hiện. Sau đó bạn bè thằng em kéo đến mang theo vũ khí (ống tiếp, mã tấu) đến, vừa tới đầu hẻm bị 113 giữ lại. Sinh ra nhiều chuyện khó giải quyết!

Ở trên vừa so sánh giữa bình tĩnh giải quyết và nóng vội trong xử lí vấn đề sẽ mang lại những ảnh hưởng và cục diện khác nhau. Theo chị đoán lúc đó tên ấy có thể là định đến trấn lột. Vì biết đêm nay không có người mạnh ở nhà nên tiến hành, thứ hai cái cớ nó đặt ra khi viếng thăm rất điệu nghệ, nếu nó biết được số người thật trong nhà thì rất nguy hại. Nên chị đã che giấu đi. Tên này thật sự rất nguy hiểm. Xác suất ít hơn chút là do hắn nhầm lẫn. Còn bạn thì nghĩ đây là nguyên nhân gì?
pntruong87
pntruong87
Super Junior Member
Super Junior Member

- Similar topics